ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเข้าหัว RJ-45 (หัวแลน) ด้วยตัวเอง!  (อ่าน 1671 ครั้ง)

ออฟไลน์ nickyrocker

• Staff
  • Newbie
วิธีเข้าหัว RJ-45 (หัวแลน) ด้วยตัวเอง!
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 05:25:45 PM »
สวัสดีคับผม Nicky Rocker อีกแล้วครับบบท่าน
วันนี้ผมจะพาเข้าหัวสายแลนด้วยตัวเองนะครับ
อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม

1. คีมเข้าหัว
2. หัว RJ-45 (หัวแลน)
3. สาย UTP (สายแลน)
4. กรรไกร ไว้ปลอกสายกับตัดสาย

ขั้นตอนการทำ
1. ปลอกที่หุ้มสายแลน (พลาสติ๊กสี) ออกประมาณ 1 นิ้ว ให้เหลือแต่สายสัญญาณภายในทั้ง 6 สาย
2. ทำการเรียง
    2.1 วิธีการเรียงจะมีอยู่ 2 แบบ คือ แบบ A กับแบบ B
          2.1.1 แบบ A คือ หัวด้านแรกจะเรียง ขาวส้ม-ส้ม-ขาวเขียว-น้ำเงิน-ขาวน้ำเงิน-เขียว-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล
                   อีกด้านจะเป็น ขาวเขียว-เขียว-ขาวส้ม-น้ำเงิน-ขาวน้ำเงิน-ส้ม-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล
                   แบบนี้ใช้ต่อคอมกับคอมนะคับ ซึ่งปัจจุบันนี้ไม่นิยม
          2.1.2 แบบ B คือ ขาวส้ม-ส้ม-ขาวเขียว-น้ำเงิน-ขาวน้ำเงิน-เขียว-ขาวน้ำตาล-น้ำตาล ทั้ง 2 ด้าน
                   แบบนี้ใช้ต่อคอมเข้ากับ Swith Hub แบบที่ปัจุบันนิยมใช้กันมาก เพราะจะรองรับการต่อแบบคอมกับคอมด้วย
3. เรียงแล้วจับสายทั้ง 6 สายให้ชิดกัน แล้วตัดสายให้เท่ากัน
4. นำหัวแลนมา หันด้านที่มีแทบทองเข้าตัว
5. สอดสายเข้าไปในช่องแล้วดันให้แน่น
6. เช็คดูหัวสายแลนว่าข้างในสายเรียงกันถูกต้องรึปล่าว
7. นำคีมเข้าหัวแลนมาหนีบให้เต็มเหนียว ปรัมาณ 2 ครั้ง เพื่อแทบทองจะได้ไม่กดสายจนขาด
8. ผมแนะนำว่าตอนเข้าหัวเนี่ยให้เอาปลอกสีขาวเข้าไปด้วยเพื่อลดการดึงเวลาถอดเข้า-ออก
9. Test ดูว่าสายผิดปรกติรึปล่าว ถ้าผิดปรกติ 1. ย้ำหัวอีกรอบ 2. ดูว่าสายเรียงถูกหรือไม่ ให้ตัดออกเข้าหัวใหม่

วันหลังเดี๋ยวผมจะหาอะไรมันๆ มาให้ลองทำกันใหม่นะคับ ขอพลังความร็อกจงอยู่กับท่าน 8)

ออฟไลน์ gigabitstore

• Super Member
  • Newbie
Re: วิธีเข้าหัว RJ-45 (หัวแลน) ด้วยตัวเอง!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 12:32:29 AM »
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ ว่าแต เรื่องครีมนี่ ถ้ามือใหม่ซื้อครีมเข้าหัว ถูก advice มาหัดก่อนจะดีมะ

ออฟไลน์ nickyrocker

• Staff
  • Newbie
Re: วิธีเข้าหัว RJ-45 (หัวแลน) ด้วยตัวเอง!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:22:29 AM »
ครีมซื้อได้ตาม 7-11 ทั่วไปเลยคับ อิอิ
ถ้าคีมก็ Advice แหละคับถูกที่สุดแล้ว

frontpage hit counter